SonSaris
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน

Go down

วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน Empty วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน

ตั้งหัวข้อ by Admin Wed Dec 21, 2011 12:56 pm

เนื่องจากก่อนที่จะทำสำเร็จก็ได้อาศัยข้อมูลจากแม่ๆท่านอื่นมาตลอด หวังว่าข้อมูลการเลิกนมื้อดึกของน้องซันจะมีประโยชน์สำหรับแม่ท่านอื่นๆด้วยนะคะ

น้องซันปัจจุบันอายุ 1 ขวบกับอืก 9 เดือน เลิกกินนมแม่มื้อดึกมาเป็นเวลากว่า 1 เดือนแล้วค่ะ ปรกติกลางวันคุณแม่ทำงานเพราะฉนั้นกลางวันในวันทำงานน้องซันก็ไม่ได้กินนมแม่นะคะ

วิธีที่ได้ผลสำหรับน้องซันคือ พลาสเตอร์แปะหัวนมนั่นเอง หลังจากที่คุณแม่ได้ลองทากระเทียม ทายาขม และ บอระเพ็ด ไม่ได้ผล การทาสิ่งต่างๆนั้นน้องซันจะทำหน้าเบ้ปากเบี้ยวบางทีก็ทำท่าจะอาเจียรแต่ก็ไม่สำเร็จ

ก่อนจะเริ่มปฏิบัติการจะมีการเตือนกันอยู่ล่วงหน้าว่าอีกไม่กี่วันน้องซันไม่ต้องตื่นมากินนมแม่ตอนกลางคืนนะครับ ถ้าน้องซันตื่นแม่ก็จะให้น้องซันกินน้ำนะครับ พูดกรอกหูเรื่อยๆก่อน

พอถึงวันจริงกลับง่ายอย่างเหลือเชื่อ ลูกตื่นจะกินนม แม่ก็เปิดเสื้อให้กินนม แต่น้องซันหาหัวนมไม่เจอเจอแต่พลาสเตอร์แม่ก็ถามว่ากินน้ำมั้ยครับ น้องซันก็กินน้ำและหลับต่อได้

แรกๆอาจมีโยเย ร้องหานมเล็กน้อย หลังๆตื่นมาหานมไม่เจอก็พูดเองว่าจะกินน้ำ (สังเกตว่าตื่นเฉพาะตอนฉี่) บางคืนโชคดีก็ไม่ตื่นเลย หรือแค่ส่งเสียงอิ๊อ๊ะ ตบตรูดก็นอนต่อ

เฉลี่ยจะตื่นกินน้ำ (จิบน้ำ) 1 รอบต่อคืน

ถือว่าประสบความสำเร็จมากมายเมื่อเทียบกับก่อนเลิกนมมื้อดึกน้องตื่นกินนมแม่ไม่น้อยกว่า 3 รอบต่อคืน ผลคือคุณแม่ปวดหลัง ปวดคอ เจ็บหัวนม

หากมีข้อสงสัยอยากถามเพิ่มเติมถ้าเราช่วยได้เรายินดีช่วยนะคะ
Admin
Admin
Admin

http://sonsaris.forumotion.net

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน Empty Re: วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน

ตั้งหัวข้อ by Admin Wed Dec 21, 2011 12:56 pm

ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ

เราเคยทำการเลิกนมแม่มาแล้ว 2 ครั้ง

ครั้งแรกเลยโดยการใจแข็งไม่ให้น้องกินนม (ไม่ได้ทาอะไรหรือแปะอะไรทั้งสิ้น) เมื่อตอนน้องซันอายุสักประมาณ ขวบกว่าๆ

ครั้งนั้นทรมานใจมาก เพราะลูกจะร้องให้อยู่นานแล้วเราก็ต้องพยายามอย่างสูงในการทนฟังเสียงร้อง ก็เกือบสำเร็จนะ เพราะน้องไม่ตื่นกินกลางดึก แต่เรายังอนุญาติให้กินมื้อเช้า ผลคือ น้องกระเทิบเวลาเรื่อยๆ จากรอบ 6 โมงเช้า เป็นตี 5 เป็น ตี 4 เป็นตี 3

ส่วนตัวคิดว่า หากจะเลิกนมมื้อดึกขอให้เลิกเด็ดขาดไม่งั้นน้องจะสับสนและรอเวลาที่จะได้กินอีก (ในกรณีที่คุณแม่อนุโลมมื้อเช้าเพราะกลัวน้องหิว)

ครั้งที่สองคือการทายาขมบ้าง บอระเพ็ดบ้าง กระเทียมบ้าง ปรากฏว่ามื้อกลางดึกน้องงัวเงียจะทนกลิ่นและรสได้ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จเลย

จากข้อมูลที่เจอๆมา การที่เลิกทุกมื้อ เลิกเด็ดขาด นี่น่าจะทำได้ง่ายกว่าการเลิกบางมื้อและให้เป็นบางมื้อ เพราะน้องจะสับสนและพยายามร้องขอ

แต่ส่วนตัวและลูกเป็นที่รู้กันว่ามื้อก่อนนอนเท่านั้นที่แม่อนุญาต คือ จ-ศ น้องซันจะได้กินครั้งเดียวคือก่อนนอน และเค้าจะรู้ด้วยว่าก่อนจะกินนมแม่ต้องแปรงฟันและเก็บของเล่น บางทีก็เก็บไปร้องให้ไปแต่ก็ทำ (อันนี้พ่อกะแม่ขำมากมาย)

ส่วน เสาร์-อาทิตย์ ได้พิเศษคือมื้อนอนกลางวันด้วย

คุณแม่ทุกท่านจะมีเหตุผลประกอบการตัดสินใจต่างๆกันไป ขอให้เลือกเอาไปใช้ที่แบบสบายใจทั้งแม่และลูกนะคะ เราเองเหตุผลหลักที่เลิกนมมื้อดึกเพราะน้องตื่นถี่มากเกิน คุณแม่นอนไม่พอแถมยังปวดหลังปวดคออีก

สำหรับมื้อก่อนนอนครั้งเดียวต่อวันนั้นเราคิดว่าเรายังยินดีทำเพราะมีความสุขทั้งแม่และลูก น้องบางคนอาจติดผ้าห่ม บางคนอาจต้องการนิทานก่อนนอน น้องซันต้องการนมแม่ เพราะงั้นสุขใจทั้งแม่และลูกค่ะ
Admin
Admin
Admin

http://sonsaris.forumotion.net

วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน Empty Re: วิธีหย่านมแม่ ที่แม่ใช้กับน้องซัน

ปัจจุบันน้องซัน 2 ขวบ 4 เดือน (พค 52) ไม่กินนมแม่แล้วนะคะไม่แม้แต่มื้อก่อนนอน

สำหรับตัวเองเหตุผลที่ต้องเลิกมื้อก่อนนอนเพราะพฤติกรรมการกินนมก่อนนอนของน้องซันเปลี่ยนไป แต่ก่อนกินแล้วหลับ หลังๆกินเสร็จแล้วยังเล่นอีก ดูดนานมากครึ่งชั่วโมงได้ + น้ำนมแม่ก็น้อยมาก จึงตัดสินใจให้เลิกนมแม่ถาวร

วิธีการ ก็เหมือนเดิมตอนเลิกมื้อดึกคือบอกกันล่วงหน้าประมาณ 1 สัปดาห์ว่าจะไม่มีนมแล้วนะ น้องซันโตแล้ว บลาบลาบลา แล้วก็ใช้พลาสเตอร่ช่วยค่ะ

เลิกครั้งนี้ไม่ยากเลย ลูกหลับยากในช่วงแรก ประมาณ 1 สัปดาห์เท่านั้นเอง เราต้องทำใจและเข้าใจเค้าจะนอนพลิกตัวไปมาน่ารำคาญมากเลย 5555555 แต่ก็ดีนะคะ เพราะเด็กหลายคนติดตุ๊กตา ติดผ้าหุ่ม ติดจุกนมหลอก น้องซันไม่ติดอะไรเลย เค้าหลับของเค้าเองได้ในที่สุดหนะค่ะ

ลองดูนะคะ เอาใจช่วยคุณแม่ทุกคนค่ะ

ส่วนตัวเลยนะคะ คิดว่าเลิกนมแม่ตอนน้องสองขวบง่ายกว่าเลิกตอนหนึ่งขวบมากมายค่ะ น้องโตแล้วเข้าใจอะไรมากขึ้น คุยกันด้วยเหตุผลง่ายกว่าหนะค่ะ
Admin
Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน